
Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa na 
lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa na kituo 
hicho ambacho kitatumika kama shamba darasa kwa 
ajili ya kufundisha wananchi namna ya kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati ya 
Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji ilipotembelea 
kituo cha ukuzaji viumbe maji kinachozalisha vifaranga 
vya samaki cha Kingolwira kilichopo Mkoani Morogoro, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki 
alisema, mkakati wa serikali kupitia vituo hivyo 
vitakavyokuwepo katika halshamauri zote za wilaya ni 
kuwa na samaki wengi wafugwao kwa njia mbalimbali 

wa asilimia 50 kwa njia ya kufuga na asilimia 50 
wanaotokana na maji ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 
kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 

uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo mkubwa 
na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji viumbe maji 
vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa na uzalishaji 
wa vifaranga vya samaki kulingana na mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa wingi 
vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu juu ya 
ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya samaki 
aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira kilichopo Mkoani 
Morogoro Machi 17, 2021.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango (wa pili kutoka 

Sekta ya Mifugo katika Mikoa 25 nchini katika tukio lililofanyika jijini Dodoma Januari 17, 2022. Katikati 

Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. Innocent Bashungwa na wa kwanza kulia ni Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega. Wa pili kutoka kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Mhe. Anthony Mtaka.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango amekabidhi 

Pikipiki Mia Tatu (300) kwa Wakuu wa Mikoa 

mifugo waliopo katika Halmashauri kwa lengo la 
kuwarahisishia kazi ya kuwahudumia wafugaji 
nchini.

Mhe. Dkt. Mpango alikabidhi pikipiki hizo muda mfupi 
baada ya kufungua Kikao kazi cha Washauri wa Mifugo 
na Wakuu wa Idara za Mifugo na Uvuvi kutoka Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kilichofanyika kwa siku mbili jijini 
Dodoma kuanzia Januari 17-18, 2022.

Wakati akikabidhi pikipiki hizo kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Mhe. Anthony Mtaka kwa niaba ya Wakuu wa 
Mikoa wengine, Dkt. Mpango  alisema kuwa sekta ya 
mifugo ni moja kati ya sekta za kipaumbele kwa serikali, 

jitihada za serikali kuboresha sekta hiyo ili iweze kuwa 
na tija kubwa kwa Taifa.

“Serikali inatambua changamoto za sekta hii, napenda 
kuwahakikishia serikali inaendelea kuzitatua na 
ndio maana leo Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
ameidhinisha kununuliwa kwa pikipiki hizi, na 
tutaendelea kuboresha huduma za ugani ikiwemo 
kuendelea kutoa elimu ya ufugaji bora kwa wafugaji 

Aidha, alitumia nafasi hiyo kuwaagiza Wakurugenzi wa 
Halmashauri, Miji na Manispaa kutenga fedha kwa ajili 

wanazitumia vyema pikipiki hizo ili kuwasaidia wafugaji 
kufanya ufugaji wenye tija.

Kwa upande wake, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Mashimba Ndaki alisema pamoja na kazi kubwa 
inayofanyika ya kuboresha sekta hiyo ya mifugo, bado 

hivyo alimuomba Makamu wa Rais kuona uwezekano 

ugani.

SERIKALI YAGAWA PIKIPIKI 300 KWA 
MAAFISA UGANI NCHINI
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Pichani ni sehemu ya pikipiki 300 zilizozinduliwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango na kuzikabidhi kwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Anthony 
Mtaka kwa niaba ya Wakuu wa Mikoa wengine katika tukio lililofanyika jijini Dodoma Januari 17, 2022.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango (katikati) akimkabidhi 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Anthony Mtaka funguo ya mfano ikiwa ni ishara ya kumkabidhi 
pikipiki hizo kwa niaba ya Wakuu wa Mikoa wengine katika tukio lililofanyika jijini Dodoma Januari 17, 
2022.

“Mhe. Makamu wa Rais pamoja na uwepo wa teknolojia 

ugani, uhitaji ni mkubwa, tunaomba serikali iwaajiri 

Kuhusu pikipiki hizo, Mhe. Ndaki alisema serikali 
imetumia Shilingi Milioni 864 kununua pikipiki hizo na 
zitasambazwa kwa mikoa 25 na  Halmashauri 140 
zinatarajiwa kufaidika na pikipiki hizo.

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. 

Innocent Bashungwa alisema kuwa ili kuhakikisha 
sekta ya mifugo inaendelea kuleta tija kwa wafugaji 
watahakikisha asilimia 15 inayotakiwa kutengwa 
na Halmashauri kwa ajili ya kuendeleza sekta hiyo 
inatengwa na kusimamiwa vizuri zitumike kuendeleza 
sekta hiyo kama ilivyokusudiwa.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. 
Tixon Nzunda alisema kuwa lengo la kikao kazi hicho 
ni kuandaa mikakati ya kuboresha utoaji wa huduma 
za ugani wa wafugaji ili sekta ya mifugo iweze kuwa na 
tija zaidi nchini.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (wa pili kutoka kushoto) akiangalia mitambo ya 
kuchakata maziwa alipotembelea Kiwanda cha kuchakata maziwa cha ASAS kilichopo Mkoani Iringa 
Januari 4, 2022. Wa kwanza kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha ASAS, Bw. Fuad Jaffer.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 
Ndaki amesema Sekta ya binafsi ndio msingi 

wa maendeleo ya sekta ya mifugo kwa sababu 
ushiriki wao umekuwa na mchango mkubwa katika 
kuendeleza sekta hiyo nchini.

Waziri Ndaki alitoa kauli hiyo Januari 4, 2022 
alipotembelea Kiwanda cha kuchakata Maziwa cha 
ASAS Kilichopo Mkoani Iringa.

Akiwa kiwandani hapo alisema kuwa wawekezaji 
katika sekta ya mifugo kama kina ASAS wakiwa wengi 
ni jambo zuri kwa maendeleo ya uchumi wa nchi kwa 
sababu uzalishaji wanaoufanya unachangia ukuaji wa 
pato la Taifa na kujenga afya za Wananchi.

“Serikali tunajivunia kuwa na wazalishaji wa maziwa 
kama nyinyi, na sisi kama serikali tunawaahidi tuko 

alisema Mhe. Ndaki.

Aliongeza kwa kusema kuwa serikali iko macho 
kuangalia changamoto zinazowakabili wawekezaji hao 
na kuhakikisha zinapungua makali yake ili waweze 
kufanya kazi kwenye mazingira mazuri pamoja na  
wadau wao.

Kuhusu unywaji mdogo wa maziwa nchini, Waziri 
Ndaki alisema serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi 
wameshaanza kutekeleza mikakati mbalimbali ya 
kuhamasisha unywaji wa maziwa ili wanachi wajenga 
utamaduni wa kunywa maziwa kwa wingi.  

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji, Kiwanda cha 
ASAS, Fuad Jaffer aliipongeza Serikali inayoongozwa 
na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuweka tozo  

SEKTA BINAFSI INJINI YA MAENDELEO 
SEKTA YA MIFUGO NCHINI                           

- WAZIRI NDAKI 



4

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (katikati) akiangalia Ndama alipotembelea Shamba 
la Mifugo la Kampuni ya ASAS lililopo Mkoani Iringa Januari 4, 2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (katikati) akimsikiliza mmoja wa wataalam wa 
mitambo ya kukamulia maziwa ya Ng’ombe alipotembelea shamba la Mifugo la ASAS lililopo Mkoani 
Iringa  Januari 4, 2022. Kulia kwake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha ASAS, Bw. Fuad Jaffer.

kwa bidhaa zinazotoka nje jambo ambalo limewapa 
wawekezaji wa ndani moyo wa kuendelea kuwekeza 
zaidi katika Sekta ya mifugo.

Aidha, aliiomba Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 

wa maziwa nchini ili kuzielewa changamoto ambazo 
wanazipata kwa wafugaji na kwa kufanya hivyo 
wataalam hao wanaweza kuwa ni msaada mkubwa 
katika kuelimisha wafugaji kuzalisha maziwa yenye 
ubora.
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Msimamizi wa Shamba la Mifugo la Shaffer lililopo Mkoani Iringa, Bw. Mahboob Malick akimuonesha 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (katikati) mitambo ya kukamulia maziwa ya Ng’ombe 
alipotembelea shamba hilo Januari 4, 2022. Akiwa shambani hapo Waziri Ndaki aliwahimiza Wafugaji 
kufanya ufugaji wa kibiashara na kuachana na ufugaji wa kuchunga ambao tija yake ni ndogo kwao 
hata kwa Taifa pia.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 
Ndaki amewashauri Wafugaji nchini kufuga 

kibiashara na kuachana na ufugaji wa kuchunga 
ambao tija yake imekuwa ndogo kwao wenyewe na 
hata kwa Taifa pia.

Waziri Ndaki alitoa rai hiyo Januari 4, 2022 alipotembelea 
Shamba la kisasa la mifugo la Shaffer lililopo Mkoani 
Iringa.

Akiwa katika shamba hilo akikagua shughuli 
mbalimbali zinazoendelea kwenye eneo hilo alisema 
kuwa wanawashauri wafugaji kuanza kufuga kisasa na 
kuachana na ufugaji wa  kiasili ambao sasa umeanza 
kupitwa na wakati.

“Tumekuwa hatuoni faida kwa mifugo yetu kwa sababu  
ya kung’a ng’ania ufugaji wa kiasili, wafugaji tuanze  

alisema Mhe. Ndaki

Aliongeza kuwa ili waanze kuona tija ya ufugaji wao 
ni lazima wabadilike na waache ufugaji wa kuzunguka 
kutafuta maeneo ya malisho na badala yake wawe 
na maeneo yao ya kufugia ambayo yatakuwa rahisi 

zinazohitajika kwa mifugo yao.

Naye,  Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa, Bw. Bashiru Muhoja alisema kuwa Mwekezaji 
wa shamba hilo la mifugo la Shaffer anauhitaji mkubwa 
wa chakula cha mifugo yake kama vile soya na mahindi. 

“Mhe. Waziri huyu mfugaji anauhitaji mkubwa wa soya, 
mahindi na alfaalfa ambapo kwa sasa vyote anavitoa 
nchini Zambia, hii ni fursa kwa wananchi wetu na 
tumeshaanza kuchukua jitihada na tunaorodha ya 
wakulima ambao wapo tayari kulima mazao hayo kwa 

Kwa upande wake, Msimamizi wa Shamba la Shaffer, Bw. 
Mahboob Malick alisema kuwa wanaishukuru Serikali 

WAFUGAJI WASHAURIWA KUFUGA 
KIBIASHARA 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (katikati) akiangalia baadhi ya Ng’ombe wa kisasa 
wanaofugwa katika Shamba la Shaffer lililopo Mkoani Iringa alipotembelea shamba hilo Januari 4, 
2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (wa pili kutoka kushoto) akikagua moja ya ghala 
la kuhifadhia vyakula vya mifugo alipotembelea shamba la Mifugo la Shaffer lililopo Mkoani Iringa 
Januari 4, 2022.

kwa ujumla kwa ushirikiano mkubwa inaowapatia na 
kwamba wako tayari kuendelea kushirikiana nayo kwa 
lengo la kuboresha ufugaji hapa nchini.

“Mhe. sisi tuko tayari kupokea vijana ambao wanataka 

kujifunza ufugaji waje hapa tutawafundisha namna 
bora ya ufugaji wa kisasa ili wakipata ujuzi huu waende 
kuwafundisha na wenzao na hatimaye kuboresha 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) akijadiliana jambo na Balozi wa Uholanzi 
nchini Tanzania, Mhe. Wiebe De Boer alipokuwa akiangalia baadhi ya sampuli za vyakula vya mifugo 
katika Warsha ya Wadau wa Mifugo kujadili namna ya kuongeza protini kwenye Chakula cha kuku na 
Samaki iliyofanyika jijini Dar es Salaam Januari 21, 2022.

Serikali ya Uholanzi kwa kushirikiana na Wadau 
wa Mifugo wanaandaa mradi utakaotumia 

teknolojia ya kisasa kuzalisha Chakula cha mifugo 
kwa wingi na kwa gharama nafuu ili kukabiliana na 
uhaba wa chakula cha mifugo hapa nchini. 

Hayo yalibainishwa Januari 21, 2022 na Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki alipokuwa 
akifungua warsha iliyowakutanisha wazalishaji wa 
vyakula vya mifugo na wadau wengine ili kujadili namna 
ya kutumia mazao kama soya kuongeza Protini kwenye 
chakula cha Mifugo kwa lengo kutatua changamoto 
inayowakabili wafugaji wa Kuku na Samaki nchini.

Katika Warsha hiyo iliyoandaliwa na Ubalozi wa 
Uholanzi, Waziri Ndaki alisema kuwa Serikali ya 
Tanzania ipo tayari kushirikiana na Serikali ya Uholanzi  
katika kuhakikisha changamoto ya chakula cha mifugo 
inayokabili Wafugaji nchini inapungua.

“Sisi tunaunga mkono mradi huu na tunaamini endapo 
elimu ya kutosha itatolewa na Watanzania wakajitoa 
kikamilifu kutumia teknolojia hii mpya tunaweza 
tukafanikiwa kupunguza tatizo la lishe kwa kuku na 

Aidha, Waziri Ndaki aliwahakikishia wawekezaji wa 
vyakula vya mifugo wa ndani na kutoka nje ya nchi 

uwekezaji katika eneo la uzalishaji wa  chakula cha 
mifugo ili kukidhi mahitaji ya wananchi ambao wengi 
kwa sasa wanategemea kuagiza vyakula hivyo kutoka 
nje ya nchi.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Mhe. Fatma 
Nyangasa alisema teknolojia hiyo itakuwa msaada 
mkubwa kwa wananchi wa wilaya yake na taifa kwa 
ujumla hasa ukizingatia kwamba wao pia wanafanya  
shuguli za uvuvi na ufugaji kwa ajili ya kuongeza kipato 
chao cha kila siku.

TEKNOLOJIA YA KISASA KUTUMIKA 
KUZALISHA CHAKULA CHA MIFUGO 

NCHINI 
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Mkurugenzi wa Ukuzaji Viumbe Maji, Dkt. Nazael Madala akifafanua jambo katika Warsha ya Wadau wa 
Mifugo ya kujadili namna ya kuongeza protini kwenye Chakula cha Samaki na Kuku iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam Januari 21, 2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) akisalimiana na Balozi wa Uholanzi nchini 
Tanzania, Mhe. Wiebe De Boer muda mfupi baada ya kuwasili kwa ajili ya kufungua Warsha ya Wadau 
wa Mifugo kujadili namna ya kuongeza protini kwenye Chakula cha Samaki na kuku iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam Januari 21, 2022.

Protini kwenye chakula cha mifugo kutoka Chuo Kikuu 
cha Kilimo (SUA), Profesa Faustin Lekule alisema kuwa 
mpango wa mradi huo ni kuzalisha kwa wingi vyakula 
vya mifugo na kuingia kwenye viwanda ili kurahisisha 
upatikanaji.

“Kazi yetu sasa ni kuweka kwa pamoja mikakati ya 

kuzalisha kwa wingi vyakula hivi na vikipatikana 
kwa wingi itapelekea  samaki na kuku kuwa chakula 

Mkutano huo ulihudhuriwa na wazalishaji pamoja na 
wasambazaji wa chakula cha Mifugo kutoka Kenya na 
Tanzania.



9

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Mashimba Ndaki amesema 

Serikali inaendeleza jitihada za 
kudhibiti utengenezaji holela wa 
dawa za mifugo pamoja na zile 
dawa feki za mifugo zinazoingizwa  
ili kuwalinda wafugaji nchini. 

Waziri Ndaki alibainisha hayo Januari 
20, 2022 alipotembelea eneo la 
Kampuni ya Uzalishaji, Usambazaji 
na Uingizaji wa pembejeo za mifugo 
na Kilimo (Farmbase) lililopo Wilayani 
Kigamboni, Jijini Dar es Salaam 
ambalo wanataka  kujenga kiwanda 
kikubwa cha kuzalisha dawa za 
mifugo nchini.

Alisema kumekuwa na malalamiko 
kutoka kwa wafugaji kuwa kuna 
baadhi ya dawa wanazozitumia 
kutibu mifugo yao haziwapi matokeo 
wanayoyatarajia, na ndio maana 
serikali inaendelea kudhibiti uuzwaji 
holela wa dawa hizo na kuimarisha 
utaratibu mzuri wa kupatikana dawa 
halisi za mifugo.

“Hivi karibuni tuna mpango wa kuweka 
maduka ya kuuza dawa katika kila 
mnada ili kuwahakikishia wafugaji 
wetu kwamba dawa aliyonunua 
kutoka katika maduka hayo ni sahihi 
kuitumia, mpango wetu haya maduka 
yaendeshwe na watu binafsi chini ya 

Ndaki.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Farmbase, 
Bw. Suleiman Msellem alisema 
kuwa wao wapo tayari kushirikiana 
na Serikali katika kuhakikisha dawa 
halisi kwa ajili ya mifugo zinapatikana 
kwa wingi hapa nchini.

“Njia moja ya kuondosha dawa feki ni 
kupatikana kwa dawa halisi, sisi tupo 
tayari kushirikiana na serikali yetu, 
na hata hayo maduka yakianzishwa 
tupo tayari kushirikiana katika 
kuzisambaza dawa kwenye maduka 

SERIKALI KUDHIBITI VIWANDA BUBU 
VYA KUZALISHA DAWA ZA MIFUGO

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kushoto) 
akiongea na mmoja wa madaktari wa dawa za Mifugo wa 
Kampuni ya Farmbase alipokuwa akikagua baadhi ya dawa 
zinazozalishwa na Kampuni hiyo muda mfupi baada ya kukagua 
eneo watakalojenga Kiwanda kikubwa cha kuzalisha Dawa za 
mifugo lililopo Wilayani Kigamboni jijini Dar es Salaam Januari 
20, 2022. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
Farmbase, Bw. Suleiman Msellem.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Farmbase, Bw. Suleiman 
Msellem (kushoto) akimpatia maelezo Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) kuhusu mchoro wa Kiwanda 
kikubwa cha kuzalisha Dawa za Mifugo kitakachojengwa Wilayani 
Kigamboni, jijini Dar es Salaam alipotembelea eneo hilo Januari 
20, 2022.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiongea na watendaji wa Wilaya ya Kiteto mara 
baada ya kuwasili Wilayani humo Januari 14, 2022 kuona athari ya ukame kwa wafugaji, kukusanya 
mawazo ya pamoja ya kukabiliana na changamoto hizo. Kulia ni Mbuge wa Kiteto Bw. Edward Ole 
Lekaita na kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kiteto Bw. Mbarak Batenga.

Serikali imekuja na suluhisho katika kukabiliana 
na changamoto za ukame uliosababisha vifo 

vingi vya mifugo kwa kutumia Sh bilioni 130 ili 
kuchimba visima, kukarabati na kujenga mabwawa 
ikianza na maeneo yaliyoathirika zaidi.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe.Abdallah 
Ulega alieleza mkakati huo wa Serikali Januari 14, 
2022 wakati alipofanya ziara Wilaya ya Kiteto, Mkoani 

kati ya Septemba 2020 hadi Januari mwaka huu.

“Serikali ya Mama Samia ni sikivu na inawajali wananchi 

ng’ombe wengi waliokufa kutokana na ukame kutokana 

Aidha, Mhe. Ulega baada ya kushuhudia mizoga ya 
ng’ombe katika kijiji cha Makame kata ya Makame 
akiwa katika mikutano ya hadhara kwenye kijiji cha 
Makame na Ndede alisema, Serikali inawapa Pole 
lakini imekuja na suluhisho la kukabiliana na ukame 
huo kwa kuchimba visima na mabwawa kwa ajili ya 
kunywesha mifugo.

Katika kuhakikisha wafugaji wanaondokana na vifo 
vingi vya mifugo na wanakabiliana na uhaba wa mifugo, 
Serikali itasambaza nyasi za malisho kwa  mifugo kwa 
ajili ya wafugaji kuzipanda, kuvuna na kuhifadhi ili 
kuzitumia wakati wa ukame na msimu kama huu.

Katika kukabiliana na ukame huo, pia aliwataka wafugaji 
Kiteto na Tanzania kwa ujumla, kuacha kufuga mifugo 

ULEGA: SERIKALI YAJA NA SULUHISHO 
KUKABILIANA NA UKAME, VIFO VYA 

MIFUGO NCHINI
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiangalia ng’ombe aliyekufa kwa athari ya 
ukame kwenye kata ya Makame Wilaya ya Kiteto Mkoani Manyara Januari 14, 2022, akiambatana na 
Mbunge wa Kiteto Mhe. Edward Lekaita (wa kwanza kutoka kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Kiteto Bw. 
Mbarak Batenga, (wa pili kutoka kushoto), viongozi wa chama, wafugaji na watendaji kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi.

kwa mazoea, wanatakiwa kuanza kupunguza mifugo 
yao kwa kuuza ili kujenga nyumba bora, kusomesha 
watoto na kuboresha mifugo inayobaki na kuuza sokoni 
ikiwa bora.

Mhe.Ulega alisema, wafugaji wanatakiwa kuitikia wito 
wa Serikali wa kuweka hereni kwenye masikio ya 
ng’ombe kwa lengo la kuweka alama ili badae kuzikatia 
bima ili zikifa waweze kulipwa na pia wakopesheke na 
taasisi za kifedha kuliko ilivyo sasa.

Naye Mbunge wa Kiteto, Edward Ole Lekaite (CCM) 
alimshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa kutenga 
Shilingi bilioni 130 kwa Wizara ya Maji kwa ajili 
ya kununua mtambo mmoja wa kuchimba visima, 
mabwawa na malambo katika mikoa yote nchini na 

sababu ya ukame apewe kipaumbele.

Mhe. Lekaite alisema kutokana na changamoto ya 
ukame Wilaya yake ambayo imeua mifugo mingi 

basi Wilaya yake iwe ya kwanza kupewa.

Akizungumzia vifo vya mifugo, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi wa Huduma za Afya kutoka Wizara ya 
Mifugona Uvuvi, Dk Vayan Laizer alisema vifo hivyo 
vinatokea sababu ya uhaba wa maji hivyo ng’ombe 
wanapokula majani mwituni na kukosa maji miili yao 
inakuwa na kinga kidogo na hivyo wanashindwa 
kujikinga na maradhi kutokana na sumu kubaki mwilini.

Naye Kaimu Mkurugenzi Sekta ya Afya Wilaya ya 
Kiteto, Dk Lunonu Sigalla wakati akitoa taarifa ya athari 
za ukame wilayani humo alisema kati ya Septemba 
mwaka jana hadi Januari mwaka huu ngombe 1874 
kutokana na ukame na waliobaki wamedhoofu sana 
kutokana na changamoto hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto,Bw. Mbaraka Batenga 
alisema uboreshaji wa miundombinu ya mifugo 
unatakiwa kwa lengo la kufungamanisha na miradi ya 
ujenzi wa shule sikizi zaidi ya 47 zilizojengwa katika 
wilaya hiyo na hivyo kuzuia kuhama hama wafugaji 
hao.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiongea na viongozi pamoja na wataalam 
kutoka mamlaka ya Serikali za mitaa wa Mkoa wa Tanga (hawapo pichani) Januari 24, 2022 wakati 
wa ufunguzi wa kikaokazi cha mkakati na kampeni na kuhamasisha shughuli za ukuzaji viumbe maji 
bahari.

Serikali ya awamu ya Sita ya Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kupitia programu ya kuendeleza kilimo 

na uvuvi (AFDP) imetenga takribani sh Bil 29 
mwaka 2022/2023 kwa ajili ya kuwezesha kiuchumi 
shughuli za uvuvi na mikopo kwa wananchi waliopo 
kwenye sekta hiyo pamoja na kukuza pato la Taifa.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa mifugo na uvuvi, 
Mhe. Abdallah Ulega Januari 24, 2022 wakati wa 
ufunguzi wa kikaokazi cha mkakati na kampeni ya  
kuhamasisha shughuli za ukuzaji viumbe maji bahari 
kwa viongozi na  wataalam katika Mamlaka za Serikali 
za mitaa mkoani Tanga.

Alisema kuwa sehemu ya fedha hizo takribani sh Bil. 
2.1 zinakwenda kukopeshwa kwa vikundi vya wafugaji 
wa samaki, wakulima wa mwani,wafugaji wa majongoo 
bahari,  wanenepeshaji wa kamba koche na  kaa, katika 
ukanda wa bahari ya Hindi. 

“Tumekutana sisi wataalamu kwa ajili ya kupeana 

ambao ndio walengwa wakuu wa Mradi huo ili kuona 
namna ambavyo tutawainua kiuchumi kupitia fursa 

Alisema kuwa kuna utajiri mkubwa kupitia fursa ya 
rasilimali zinazopatikana katika ukanda huu hivyo 
Serikali imedhamiria kuinua hali duni za wananchi 
waishio katika ukanda huo hivyo wataalam hao 
wanaweza kusaidia kuwaonyesha wananchi fursa 
zilizopo. 

Aliongeza kuwa Benki ya kilimo kwa kushirikiana na 
mabenki mengine ya biashara yaweke mazingira 

vijana na wanawake Ili waweze kufanya shughuli za 
kunenepesha kaa, kamba koche, ufugaji wa samaki,  
majongoo bahari,  na kilimo cha  mwani.

ULEGA AELEZA FURSA 
ZINAZOPATIKANA KWENYE UCHUMI 

WA BULUU 
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega (katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja na 
watendaji wa Serikali mara baada ya kikao kifupi juu ya fursa za uchumi wa buluu Mkoani Tanga. 
Januari 24.2022.

Utolewaji wa mikopo hii pia iwaguse wavuvi 
wadogowadogo, mmojammoja au katika vikundi kwani 
kwa kufanya hivyo kilio chao cha kutumia fursa hizi za 
bahari kitakuwa kimesikika.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Tanga Hashim Mgandilwa 
alisema kuwa Changamoto kubwa iliyopo kwa wavuvi  
wa ukanda huo ni ukosefu wa viwanda pamoja na 
masoko ya uhakika wa mazao ya bahari. 

Alisema kuwa kampeni hiyo itaweza kuleta chachu na 
maendeleo ya wananchi kwani wataweza kupata fursa 
nyingine ya kiuchumi katika maeneo yao kupitia kilimo 

cha mwani pamoja na unenepeshaji wa viumbe bahari. 

Aidha mwakilishi kutoka Benki ya kilimo (TADB), Bw. 
Furaha Sichula amesema kwa mwaka 2021/2022 
jumla ya TSH. 4.827bil zimekopeshwa kwenye Sekta 
ya Uvuvi ikilinganishwa na mwaka  2020/2021 ambapo 
kiasi cha Tsh. Bil 1.625 kilikopeshwa.

Naye, Mkurugenzi wa ukuzaji viumbe maji kutoka 
wizara ya mifugo na uvuvi, Dkt Nazael Madalla alisema 
kuwa katika mwaka uliopita uzalishaji wa viumbe vya 
bahari ulikuwa ni asilimia 11% pekee. 
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Daktari wa Mifugo kutoka Baraza la Veterinari Tanzania, 
Dkt. John Nzalamoto (aliyesimama) akichangia mada  
kwenye kikao cha tathmini ya kuchinja na kuuza Ngozi 
za Punda. Kikao hicho kilifanyika katika ukumbi wa Royal 
village hotel, jijini, Dodoma, Januari 25, 2022.

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, Prof. Hezron Nonga 
akielezea jambo alipokuwa akiwasilisha mada kwenye 
kikao  cha tathmini ya kuchinja na kuuza Ngozi za Punda, 
kikao hicho kilifanyika katika ukumbi wa Royal village 
hotel, jijini Dodoma Januari 25, 2022.

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, 
Profesa Hezron Nonga amesema 

kuwa Biashara ya Punda na mazao yake 
haitafanyika tena hapa nchini mpaka idadi 
ya wanyama hao itakapoongezeka na 

Prof. Nonga alitoa kauli hiyo wakati akitoa 
taarifa kwenye kikao cha siku moja cha 
tathmini ya kuchinja na kuuza ngozi za Punda 
kilichofanyika  Jijini Dodoma Januari 25, 2022.

“Idadi ya Punda kwa sasa hapa nchini ni 
600,000 tu ambayo ni ndogo sana kuruhusu 
biashara ya wanyama hao kuendelea 
kufanyika, endapo biashara hii itaachwa 
iendelee kufanyika  itasababisha punda 

alisema Prof. Nonga.

Aidha aliendelea kusema kuwa biashara 
ya kuchinja punda na kuuza ngozi ilifanywa 
na makampuni kutoka nchini China katika 
Mikoa ya Dodoma na Shinyanga na yalipewa 
masharti ya mikataba ya utekelezaji wa 
shughuli hiyo ikiwemo kuchinja punda 20 kwa 
siku jambo ambalo walilikiuka.  

“Makampuni hayo yalichinja punda 200 kwa 
siku, na walikuwa wanaingiza punda toka nchi 
ya Kenya kwa njia zisizo halali na  kuchinja 

alifafanua.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa kufuatia hali 
hiyo ya kukiuka masharti ya Mkataba na 
makampuni hayo  viwanda hivyo vilifungwa 
kwa nyakati tofauti.

Awali, Mhadhiri wa Chuo kikuu cha Kilimo 
(SUA) Profesa Domonic Kambarage 
akiwasilisha taarifa  yake  alisema biashara 
hiyo ya kuchinja punda inahitajika kufanyika 
kwa  uweledi  ili kuepuka kuliingiza taifa 
kwenye hasara badala  ya faida.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
inayojihusisha na utetezi wa haki za wanyama 
ya Jijini Arusha, Bw. Livingstone Masija 
alisema kuwa idadi ya punda imepungua sana 
hivyo Serikali iendelee na msimamo wake wa 
kufunga viwanda hivi vya kuchinja punda ili 
kuwalinda wanyama hao wasitoweke.

SERIKALI YATOA MSIMAMO KUHUSU 
BIASHARA YA PUNDA 
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Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Hezron Nonga akieleza 
lengo na faida ya kufanya utambuzi kwa Mifugo wakati wa kikao kifupi cha kupanga mikakati ya 
kuweka alama za utambuzi kwa Mifugo yote iliyopo kwenye Wilaya ya Ngorongoro Mkoani Arusha 
Januari 07, 2022.

Hifadhi ya taifa ya Ngorongoro imeipongeza 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa hatua nzuri 

waliyoichukua katika utambuzi wa mifugo kwa njia 
ya kielektroniki wakieleza kuwa hatua hiyo itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kuzuia mifugo kuingia eneo la 
hifadhi.

Akitoa pongezo hizo Januari 7, 2022, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi Huduma za Ulinzi kutoka Ngorongoro 
Elibariki Bajuta alisema kuwa pamoja na kwamba 
hifadhi hiyo kuwa ni eneo pekee ambalo wanaishi 
wanyama pori, mifugo na binadamu kwa utaratibu 
maalum lakini changamoto ya baadhi ya mifugo kuingia 
katika hifadhi imekuwa ikiripotiwa mara kadhaa.

Alisema hatua ya Serikali kutumia hereni za kielektroniki 
zitawezesha kupatikana kwa idadi kamili ya mifugo 
iliyopo katika maeneo ya karibu na hifafhi hivyo 
kuongeza nguvu katika kudhibiti baadhi ya wafugaji 

wasio waaminifu katika kuingiza mifugo hifadhini.

“Kwa kweli tunawapongeza sana Wizara ya Mifugo 
katika utambuzi huu wa kielektroniki na sisi kama 
ngorongoro tulikuwepo wakati Waziri Mkuu anaagiza 
zoezi hili kuanza huku kwetu kabla ya januari 30 mwaka 
huu tutakuwa mstari wa mbele kuhakikisha wafugaji 

alisema. Bajuta.

Kwa upande wake katibu wa chama cha wafugaji 
Kanda ya kaskazini ambaye pia ni mwenyekiti wa 
wazee wa kimila Ngorongoro, Bw. Metui Ole Sheudo 
alisema kuwa baada ya kupata elimu ya kutosha wazee 
wa kimila wamepokea kwa mikono miwili zoezi hilo.

Alisema kutokana na ushirikiano mzuri walionao na 

elimu na hamasa ya kutosha watajitokeza kwa wingi 

HIFADHI YA NGORONGORO 
YAPONGEZA ZOEZI LA UTAMBUZI 

MIFUGO KIELEKTRONIKI
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro, Dkt. Juma Mhina (katikati) akiwa 

cha kupanga mikakati ya kuweka alama za utambuzi kwa Mifugo yote iliyopo kwenye Wilaya ya 
Ngorongoro, Januari 07, 2022.

kwa sababu tayari viongozi wao wameshalipitisha 
zoezi la utambuzi wa mifugo.

“Sisi kama wazee wa kimila tumelipokea vizuri zoezi 
hili na kwa kuwa Rais Wetu Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan  ameagiza tuweke hereni tupo tayari, kilichobaki 
ni kwenda kuwa hamasisha wafugaji katika maeneo 
yao kwa sababu sisi tukiwaambia hawata kataa lakini 

alisema.

Mkurugenzi wa huduma za Mifugo kutoka Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Prof. Hezron Nonga alisema kuwa 
pamoja na mambo mengine Wizara imetoa fursa 
kwa Taasisi au kampuni binafsi ambayo yanavigezo 
kutekeleza zoezi hili.

Alifafanua kuwa muongozo wa utambuzi umeelekeza 
kuwa endapo taasisi kama Ngorongoro au mkurugenzi 
wa halmashauri wanaweza kununua hereni hizo kutoka 
kwa mzabuni kwa gharama ya shilingi 1400 na kwenda 
kuziuza kwa wafugaji kwa gharama ya 1750 ambapo 
hatua hiyo itasaidia zoezi kwenda haraka.

“Hizi hereni kama ulivyosema muongozo kwamba kama 
halmashauri inataka kuzinunua na kutumia wataalam 
wake basi atazinunua kwa mzabuni wetu huku wizarani 
na kwenda kuziuza kwa wafugaji hivyo hivyo hata 
kampuni binafsi au mashirika yanayohudumia mifugo 
ambayo yamesajiliwa na wizara na kwetu yapo kama 
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Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Manyara na Mratibu Mwandamizi 
wa Uhamiaji, Bw. Mbaraka Batenga (wa pili kutoka kulia) akiwa 
kwenye picha ya pamoja na Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi 

baada ya Mkutano wa kutambulisha mwongozo wa Utambuzi usajili 
na ufuatiliaji wa Mifugo kwa njia ya hereni za kielektroniki Mkoani 
humo Januari 5, 2022. Wa pili kutoka kushoto ni Katibu Tawala 
Mkoa wa Manyara Bi. Caroline Mtaphula na wa kwanza kutoka kulia 
ni Dkt. Audifas Sarimbo wa Idara ya Huduma za Mifugo kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Dkt. Audifas Sarimbo kutoka Idara ya Huduma za Mifugo Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, (kulia) akimuonyesha Katibu Tawala Mkoa wa 
Manyara Bi. Caroline Mtaphula namna ya kutumia mashine maalum 
ya kuweka hereni ya kieletroniki katika sikio la mnyama wakati 

la Utambuzi usajili na ufuatiliaji wa Mifugo Mkoani humo Januari 5, 
2022.

MManyara  wametakiwa 
kuhakikisha wanakuwa na 
takwimu sahihi za mifugo katika 
mkoa huo ili kuwezesha Serikali 
kufanya mipango mizuri ya 
uboreshaji wa miundombuni.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa  
Mkoa wa Manyara aliyewakilishwa 
na Mratibu Mwandamizi wa 
Uhamiaji Mkoani humo, Bw. Mbarak 
Batenga wakati akifungua mafunzo 
ya utambuzi wa mifugo kwa kutumia 
hereni za kielektroniki yaliyofanyika 
Mkoani humo Januari 5, 2022.

Mifugo hawana takwimu sahihi 
za Mifugo iliyopo Mkoani humo 
jambo ambalo linapelekea Serikali 
kushindwa kuweka mipango mizuri 
ya uboreshaji wa miundombinu.

Kwa upande wake Katibu Tawala 
Mkoa wa Manyara, Bi. Caroline 
Mtaphula  alisema pamoja na 
mambo, mengine ukosefu wa 
miundo mbinu bora imekuwa 
ikisababisha wafugaji wengi 
kutonufaika ipasavyo na mazao ya 
mifugo.

Alisema hali hiyo imechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na ukosefu wa 
takwimu sahihi ukilinganisha na 
uhalisia wa mifugo iliyopo nchini.

Alisema zoezi hilo la utambuzi 
likienda vizuri na kukamilika 
kama ilivyopangwa itasaidia sana 
wafugaji kunufaika na rasilimali hiyo 
muhimu kupitia mazao yake.

“Nchi yetu inashika nafasi ya 
pili kwa wingi wa mifugo Barani 
Afrika lakini ukiangalia wafugaji 
bado hawanufaiki na mazao 
yanayotokana na mifugo hususani 
ngozi ambapo sasa hivi zinahitajika 
sana katika soko, sasa hizi hereni 
zinawekwa sikioni na kuacha ngozi 

MAAFISA MIFUGO WAAGIZWA KUWA 
NA TAKWIMU SAHIHI ZA MIFUGO
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Katibu Tawala Msaidizi Mkoa 
wa Singida, Bw. Stanslaus 

choaji amewataka wataalamu 
watakaohusika katika zoezi la 
utambuzi wa mifugo kwa njia ya 
hereni za kielektroniki kutumia 
busara wakati wa utekelezaji 
wa zoezi hilo ikiwemo utoaji wa 
elimu kwa wafugaji.

Katibu Tawala Msaidizi alitoa rai 
hiyo wakati akisoma hotuba ya 
ufunguzi  kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Singida  katika  mafunzo 
ya utambuzi wa mifugo kwa njia ya 
hereni za kielektroniki, Januari 4, 
2022.

Alisema njia nzuri ya kufanikisha 
utambuzi huo  kwa ufanisi mkubwa 
ni kuwashirikisha wafugaji wenyewe 
ambao ndio wahusika wakuu 
kwa kuwapatia elimu ya kutosha 
ili waweze kutoa ushirikiano na 
takwimu sahihi za mifugo yao 
baada ya kuelewa umuhimu wa 
hereni hizo.

“Niwaombe  sana wataalam wetu 
nachotaka kusisitiza ni kwamba 
yale ambayo sisi tunatakiwa 

kwa ufasaha tukafanye hivyo, 
tusilazimishe mambo hatutafanikia, 
sisemi kwamba sasa tukaache 
watu wafanye wanavyotaka 
hapana bali ni elimu kwa sababu 
wakielewa inaweza kusaidia hata 
akakuelekeza mwenzake aliepo 
mbali na kijiji na yeye pia kukutajia 

Kwa upande wake mjumbe wa 
kamati kuu tendaji  ya chama cha 
wafugaji  kanda ya kati Reginaldo 
Lubeleje alisema  chama cha 
wafugaji Tanzania kimepokea kwa 
mikono miwili zoezi hili  na ni baada 
ya kupatiwa elimu ya kutosha na 
faida zitokanazo na hereni hizo.

Alisema kwa wafugaji ambao 
tayari wamepatiwa elimu hiyo 
wanashauku kubwa ya kuweka 
hereni hizo hasa katika kukabiliana 
na changamoto ya wizi wa mifugo 
ambao ulikuwa ukiwatesa kwa 
muda mrefu bila kupatiwa ufumbuzi 
wa kudumu.

“Nataka niwaakikishie Wizara 
kuwa wafugaji sio maadua na 
wataalamu wa mifugo na tunajua 
ninyi pia sio maadua wa wafugaji 
niwaombe kwa kushirikiana na 
sisi chama kutoa elimu ya kutosha 
kwa wafugaji wetu ndio itasaidia 
sana kuliko kutumia mabavu, 
hatutafanikiwa kwa sababu hata 
mimi natamani zoezi hili lianzie 
kwangu kwa sababu kama naweza 

kujua mifugo yangu imeibiwa na 
sasa ipo mahali fulani ni jambo la 

Dkt. Audifas Sarimbo wa Idara ya 
Huduma za Mifugo kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi alisema kuwa 
hereni zinawekwa kwa mnyama 
mwenye umri wa zaidi ya miezi 
mitatu na  kwamba zitasaodia pia 
kupunguza muingiliano wa Mifugo 
kutoka maeneo mengine.

Aliongeza kuwa zoezi la uwekaji 
hereni kwa Mifugo linalofanyika 
kote Nchini litamuwezesha mfugaji 
kuweza kupata mikopo kupitia 
taasisi mbalimbali za kifedha  
pamoja na kuikatia bima Mifugo 
yake kwa kutumia namba za usajili 
zilizopo kwenye hereni ya mnyama

WATAALAM WASISITIZWA KUTOA 
ELIMU KWA WAFUGAJI

Dkt. Audifas Sarimbo wa Idara ya Huduma za Mifugo kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi (wa tano kutoka kulia) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na Mjumbe wa Kamati Kuu tendaji ya Chama cha Wafugaji 

baada ya Mkutano wa kuhamasisha zoezi la Utambuzi, usajili na 
ufuatiliaji wa Mifugo kwa njia ya hereni kielektroniki Mkoani huko 
Januari 4, 2022.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega akieleza umuhimu na faida ya mwani kwa 
wanakijiji wa mwandosi wakati wa ziara yake Wilayani Mkinga Mkoani Tanga, Januari 25, 2022.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah 
Ulega amesema kuwa kupitia kampeni ya 

uchumi wa bluu wanakwenda kuimarisha hali za 
kiuchumi za mwananchi mmoja mmoja hususan 
wanaoishi katika mikoa pwani ya bahari ya hindi 
pamoja na Taifa kwa ujumla.

Aliyasema hayo wakati wa ziara yake ya kutembelea 
vikundi vinavyojihusisha na shughuli za kilimo cha 
mwani, kunenepesha kaa katika Wilaya za Pangani na  
Mkinga, Mkoani Tanga Januari 25, 2022. 

Alisema kuwa kupitia kampeni hiyo Serikali inakwenda 
kufanya mapinduzi makubwa ya namna ya rasilimali za 
bahari zitakavyotumika kuweza kuleta mabadiliko ya 
kiuchumi kwa wananchi ambao wanategemea bahari 
kwa ajili ya shughuli za uzalishaji. 

“Serikali ya Mama Samia inakwenda kuondoa hali duni 
za wavuvi kwa kuwaunganisha na fursa za kiuchumi 
zilizopo kwenye ukanda wa bahari ya hindi kwa 
kushiriki kwenye  fursa zilizoko badala ya kutegemea 

Aidha alisema wanataka watanzania kuhamasika na 
kuchangamkia fursa za kilimo cha mwani, kunenepesha 
kaa, kamba kochi kwani soko la uhakika lipo na Serikali 
ipo tayari kuwawezesha kwa mitaji sambamba na vifaa.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Pangani, Ghaibu Lingo 
alisema kuwa tayari wameshaanza kunufaika na fursa 
za uchumi wa blue kwa wananchi kuweza kushiriki 
kwenye shughuli ya kunenepesha kaa kwa kufunga 
miamba na kisha kuwauza kwa faida kubwa tofauti na 
hapo awali. 

“Tumeanza hii mbinu ya kufunga miamba kwa ajili 
ya kunenepesha kaa katika eneo la Ushongo na 
matokeo tumeweza kuyaona hivyo tunaiomba Serikali 
kuweza kuwasaidia wavuvi wa maeneo mengine kama 

Kwa upande wa wananchi, wao  waliipongeza Serikali 
kwa kuja na fursa ya uchumi wa bluu kwani unakwenda 
kusaidia kubadilisha uvuvi wao wa mazoea na kuwa wa 
kisasa na wenye tija. 

Hamis Ramadhani,  Mwenyekiti wa kikundi cha Jikute 
aliiomba serikali kuwawezesha mitaji pamoja na 
mashine kubwa ya kuvutiwa maji ili waweze kukuza 
mitaji yao na hivyo kupata faida kubwa.

Naye, Burhan Ramadhani alisema kuwa uvuvi haramu 
pamoja na ukosefu wa soko imekuwa ni kikwazo 
kwa kilimo cha mwani kuweza kufanya vizuri katika 
maeneo yao hivyo aliiomba wizara kuona namna ya 
kuwawezesha vifaa na mitaji.

UCHUMI WA BULUU KUWANUFAISHA 
WANANCHI - MHE. ULEGA
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Mifugo) Bw. Tixon 

Nzunda ameielekeza wakala ya 
Maabara ya Veterinari nchini 
(TVLA) kufanya kazi Kibiashara 
ili iweze kujiendesha yenyewe 
bila kutegemea ruzuku kutoka 
Serikalini. 

Nzunda aliyasema hayo Januari 
26, 2022 alipofanya ziara yake ya 
kwanza tangu alipoteuliwa kushika 
wadhifa huo Januari 08, 2022.

“Fanyeni kazi kibiashara na kwa 
uadilifu mkubwa, mashamba 
ya mifugo yanayovamiwa na 
Wananchi hakikisheni mnayatumia 
kibiashara kwa kutenga fedha 
kwenye bajeti yenu ili yaweze 
kupimwa ili kuondokana na adha ya 

Nzunda.

Mbali na suala la kuimarisha 
mashamba ya mifugo, Nzunda  
alielekeza mifumo ya utendaji kazi 
ya Kielekroniki iimarishwe katika 
vituo vyote vya Wakala hiyo.

Akielezea kuhusu changamoto ya 
Uhaba wa Watumishi wa wakala 
hiyo, Nzunda amemuelekeza  
Mtendaji mkuu wa Wakala hiyo 
kufuatilia maombi ya kuajiri 

Utumishi wa Umma ili kukidhi 
mahitaji ya taasisi hiyo.

Vile vile Nzunda alielekeza 
kulindwa na kutunzwa kwa Mali 
za wakala hiyo ili ziweze kutumika 
kwa malengo yaliyokusudiwa.

Pia, alielekeza Wakala kufanya 
kazi kwa karibu na Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) 
cha Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili 
kutangaza kazi nzuri zinazofanywa 
na wakala hiyo.

Aidha, Nzunda aliielekeza 
Wakala hiyo kukutana na wadau 
wanaotumia chanjo hizo kila 
mwaka ili kupata mrejesho kutoka 
wadau hao.

Nzunda alihitimisha maelekezo 

yake kwa kuitaka wakala ijikite 
katika kutafuta masoko ya chanjo 
hizo nje na ndani ya nchi.

Awali akisoma taarifa fupi ya Wakala 
hiyo Mtendaji Mkuu wa Wakala 
hiyo Dkt. Stela Bitanyi alibainisha 
kuwa, kazi kubwa wanayofanya 
ni uchunguzi na utambuzi wa 
Magonjwa ya Wanyama na Wadudu 
wanaosambaza magonjwa na 
uhakiki wa usalama na Ubora wa 
Vyakula vya Mifugo.

Pia Dkt. Stela alisema kuwa wakala 
inatimiza Majukumu yake kwa 
kupima, kutathimini na kuhakiki 
Vitendanishi, mimea tiba pamoja 
na kemikali zinazotumika katika 
maabara za Wanyama.

Dkt. Bitanyi aliongeza kuwa wakala 
hiyo kupitia Taasisi ya Chanjo 
nchini (TVI) inatengeneza na 
kuzalisha aina saba (7) za chanjo 
dhidi ya magonjwa ya Mifugo ikiwa 
ni pamoja vitendanishi.

“Chanjo za Mifugo zinazozalishwa 
na TVLA ni pamoja na Temevac, 
(chanjo dhidi ya Mdondo), 
Kimeta, Chambavu, Tecoblax 
(Mchanganyiko wa Kimeta na 
Chambavu), Kutupa Mimba 
(Brucellosis), Homa ya Mapafu 
ya ng’ombe (CBPP) na Homa ya 

Dkt. Bitanyi.

Dkt. Bitanyi alibainisha kuwa ili 
kusogeza huduma karibu kwa 
wafugaji, vituo hivyo vya uchunguzi 
wa Magonjwa ya Mifugo vipo 
pia katika mikoa ya Arusha, 
Dodoma, Iringa, Mtwara, Mwanza, 
Sumbawanga, Tabora na Kliniki ya 
Mifugo na Maabara meatu-Simiyu.

Katika ziara hiyo Nzunda pia alipata 
fursa ya kutembelea  kiwanda cha 
kuzalisha Chanjo kibaha (TVI) na 
kujionea jinsi chanjo za mifugo 
zinavyotengenezwa ambapo 
aliwataka wanasayansi hao 
kuongeza umahili na Weledi katika 
kazi zao na kuzingatia Uadilifu.

TVLA YAELEKEZWA KUFANYA KAZI 
KIBIASHARA ZAIDI

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, (Mifugo), Bw. Tixon 
Nzunda akiangalia moja ya Chanjo zinazozalishwa katika taasisi 
ya chanjo Tanzania (TVI) Kibaha Januari 26, 2022.
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Wafugaji Wilayani Mkuranga  
Mkoani Pwani wawezeshwa 

na Serikali madume matatu ya 
ng’ombe aina ya borani ikiwa 
ni pamoja na kuwakwamua 
wafugaji hao kiuchumi.

Wakati akikabidhi madume hayo 
Januari 27. 2022, Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah 
Ulega alisema madume hayo 
matatu ya ng`ombe aina ya borani 
yatakwenda kuboresha koosafu 
za ng`ombe wa asili kwa wafugaji 
watakao yatumia.

“ugawaji wa madume haya bora ya 
ng’ombe ni  kwa lengo la kuboresha 
kosaafu za Mifugo Ili waelekee 
kwenye ufugaji wa kisasa na hii 
inaenda sambamba na  utekelezaji 
wa Ilani ya uchaguzi ya CCM (2020 
– 2025) inayolenga kuwakwamua 

Mhe. Ulega.

Naye Mkurugenzi wa ranchi 
ya Mbogo, Chalinze Mkoani 
Pwani, Naweed Mulla ambaye 
wameshirikiana na Serikali kugawa 
madume hayo  alisema thamani ya 
madume ni shilingi milioni 15.

“Uzalishaji wa Ng’ombe hawa aina 
ya borani utasaidia kuboresha 
koosafu bora ambayo watakuwa 
bora kwenye uzalishaji wa mazao 
ya mifugo ikiwemo kiwango 
kikubwa cha maziwa, nyama 
nyingi, uhimilivu dhidi ya magonjwa 

alisema Mulla.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri 
pia aligawa majokofu 8 kwa vikundi 
vya wanawake wajasiriamali 
kwenye mnyororo wa thamani 
wa mazao ya Uvuvi Ili kusaidia 
kupunguza upotevu  wa ubora wa   
mazao hayo na kuongeza thamani.

Mratibu wa miradi ya Pwani 

ya bahari ya Hindi nchini kwa 
miradi inayotekelezwa na Shirika 
linalojishughulisha na mazingira  
(WWF), Dkt. Modesta Medadi 
alisema wamekabidhi majokofu 8 
na injini ya boti kwenye Wilaya ya 
Mkuranga Mkoani Pwani,  ikiwa ni 
mkakati wa kuwezesha shughuli 
zao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga 
Khadija Nassir Ally alimshukuru 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa jitihada yake ya 
kusaidia na kuwaendeleza wafugaji 
na wajasiriamali wa bidhaa za 
uvuvi nchini sawa na ahadi yake 
katika hotuba zake.

WAFUGAJI MKURANGA WAWEZESHWA 
MADUME YA NG’OMBE AINA YA 

BORANI 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega, akilishukuru 
Shirika linalojihusisha na mazingira (WWF) kwa kuwawezesha 
kupata majokofu nane (8) kwenye Wilaya ya Mkuranga na kuwasihi 
wanawake wajasiriamali waliokabidhiwa majokofu hayo Januari 27, 
2022 wayatunze na wayatumie kama ilivyokusudiwa. 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiongea na 
wafugaji pamoja na vikundi vya wanawake wa Mkuranga wakati wa 

Januari 27, 2022.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akizungumza katika kikao cha wataalam wa Sekta ya 
Uvuvi (hawapo pichani) kilichojadili hali ya ukusanyaji wa maduhuli ya serikali ambapo amewaeleza 
wataalam hao kuwa katika kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha 2021/2022 ni lazima lengo la 
kukusanya bilioni 40 litimizwe. Kulia ni Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Uvuvi, Bw. Emmanuel 
Bulayi na kushoto ni Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji, Dkt. Nazael Madala. Kikao hicho 
kilifanyika kwenye ukumbi wa Morena Hotel Jijini Dodoma Januari 15, 2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 
Ndaki amewataka wataalam wa sekta ya Uvuvi 

kuhakikisha wanakusanya maduhuli ya serikali ili 
kutimiza lengo la kukusanya bilioni 40 kwa mwaka 
wa fedha 2021/2022.

Waziri Ndaki aliyasema hayo Januari 15, 2022 kwenye 
kikao cha wataalam wa sekta ya uvuvi kilichojadili hali 
ya ukusanyaji wa maduhuli ya serikali kupitia sekta 
ya uvuvi ambapo mpaka sasa sekta hiyo imekusanya 
bilioni 10 kati ya bilioni 40 zilizolengwa.  

Katika kikao hicho taarifa za ukusanyaji wa maduhuli 
ya serikali ziliwasilishwa kwa kila kituo ambapo pia 
changamoto ziliwasilishwa na kujadiliwa namna gani 
ya kuweza kukabiliana nazo ili kuhakikisha ukusanyaji 

Akizungumza na wataalam hao Waziri Ndaki alisema 
kuwa ni lazima wataalam kuhakikisha wanaongeza 
usimamizi kwenye maeneo yao ili malengo ya 
ukusanyaji wa maduhuli yatimie. Ili kuhakikisha malengo 

alisema vituo vitatakiwa kutoa taarifa ya ukusanyaji wa 
maduhuli kila wiki ili kama kunakuwepo na changamoto 
iweze kutatuliwa kwa wakati.

Lakini pia wataalam walitakiwa kufanya kazi kwa uadilifu, 
uaminifu na kwa kujitolea ili kuhakikisha malengo 
yaliyowekwa ya ukusanyaji wa maduhuli ya serikali 
yanatimizwa. Waziri Ndaki amewaeleza wataalam hao 
kuwa katika muda wao wa utumishi ndani ya sekta ya 
uvuvi ni lazima waache alama ikiwemo ya ukusanyaji 
mzuri wa maduhuli.

SEKTA YA UVUVI WATAKIWA 
KUTIMIZA LENGO LA UKUSANYAJI 

MADUHULI YA SERIKALI
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Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Uvuvi, Bw. Emmanuel Bulayi akizungumza wakati wa kikao 
cha wataalam wa sekta ya uvuvi kilichojadili kuhusu ukusanyaji wa maduhuli ya serikali. Kulia kwake 
ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akifuatiwa na Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji 
Viumbe Maji, Dkt. Nazael Madala. Kikao hicho kilifanyika kwenye ukumbi wa Morena Hotel Jijini 
Dodoma Januari 15, 2022.

Wataalam hao walitakiwa kuwa wabunifu katika 
ukusanyaji wa maduhuli ya serikali na kuhakikisha 
wanasimamia sheria, kanuni, miongozo na taatibu 
zilizowekwa. Pia walitakiwa kuhakikisha kuwa 
wanalinda na kuzisimamia rasilimali za uvuvi. Vilevile 
amewaonya wataalam hao kutojihusisha na uvuvi 
haramu kwani wakibainika hatua zitachukuliwa dhidi 
yao.

Waziri Ndaki alisema kuwa wizara ina malengo 
makubwa ya kuwawezesha wavuvi ili wakue kimapato 
na hivyo waweze kuchangia kwenye pato la taifa kupitia 
sekta ya uvuvi. Aidha, alisema kuwa wizara itafanya 
mapitio ya tozo mbalimbali za uvuvi na kuzifanyia 
marekebisho endapo yatahitajika.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Uvuvi, 
Bw. Emmanuel Bulayi alisema kuwa lengo la kuitisha 

katika ukusanyaji maduhuli ya serikali pamoja na hali 
ya ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi.

Pia alimshukuru Waziri kwa uamuzi wake wa kuitisha 

kikao hicho kwani kimesaidia kwa kuwawezesha 
wakuu wa vituo vyote Tanzania kukaa kwa pamoja 
kujadili changamoto walizonazo na kutoka na mkakati 
wa pamoja ili kuhakikisha ukusanyaji wa maduhuli 
unakwenda vizuri.

Getrude Migodela kutoka Kitengo cha Udhibiti wa 
Rasilimali za Uvuvi Mwanza alisema kuwa watakwenda 
kutekeleza maelekezo yaliyotolewa na Waziri ili 
kuhakikisha wanakusanya maduhuli kulingana na 
malengo yaliyowekwa. Pia aliishikuru Wizara kwa 
maelekezo yake ya kuwataka wafanyabiashara wa 
samaki na mazao ya uvuvi waanze kulipia kwenye eneo 
mzigo unapotoka kwa kuwa hiyo itawasaidia kuongeza 
mapato kwenye vituo vyao.

Kikao hicho cha wataalam kilifanyika kwa lengo la 
kuwakutanisha wataalam wa uvuvi wanaohusika na 
ukusanyaji wa maduhuli ya serikali ili waweze kujadili 
changamoto na mikakati itakayowezesha sekta ya uvuvi 
kutimiza malengo ya ukusanyaji wa maduhuli ya serikali 
lakini pia kuhakikisha uvuvi haramu unadhibitiwa.
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Mhasibu Mkuu wa Sekta ya Mifugo, Bi. Veronica Kishala akiwasilisha mada kuhusu hali ya ukusanyaji 
wa maduhuli ya serikali kwenye sekta ya mifugo kwenye kikao cha Waziri wa Mifugo na Uvuvi na 
wataalam wa sekta hiyo kilichofanyika kwenye ukumbi wa Royal Village Jijini Dodoma Januari 20, 
2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 
Ndaki ametoa maelekezo manne kwa 

wataalam wa mifugo wanaohusika na ukusanyaji 
wa maduhuli ya serikali kwa lengo la kuhakikisha 

Waziri Ndaki alitoa maelekezo hayo Januari 20, 2022 
kwenye kikao na wataalam hao kilichofanyika kwenye 
ukumbi wa Royal Village ambapo aliwaeleza kuwa 
mwenendo wa ukusanyaji wa maduhuli ya serikali 
sio mzuri kwani kati ya bilioni 50 zilizokusudiwa 
kukusanywa ni bilioni 13.9 ndio zimekusanywa.

Katika kikao hicho taarifa za ukusanyaji wa maduhuli 
ya serikali ziliwasilishwa kwa kila kituo ambapo pia 
changamoto ziliwasilishwa na kujadiliwa namna gani 
ya kuweza kukabiliana nazo ili kuhakikisha ukusanyaji 

Akizungumza na wataalam hao Waziri Ndaki alisema 

kuwa wizara iliamua kuunda timu ya ufuatiliaji kwa 
lengo la kuangalia hali ya ukusanyaji wa maduhuli ya 
serikali kwenye minada na vituo vilivyo chini ya wizara. 
Timu hiyo ilibaini changamoto mbalimbali na kutoa 
mapendekezo ambayo yatasaidia kuongeza ukusanyaji 
wa mapato.

Baada ya majadiliano ya taarifa zilizokuwa 
ziliwasilishwa, Waziri Ndaki aliwaeleza wataalamu hao 

malengo ya ukusanyaji maduhuli ya serikali kama 
walivyo pangiwa.

“Viongozi tutaendelea kuwafuatilia kwa karibu ili 
kuhakikisha malengo ya ukusanyaji maduhuli ya serikali 
yanatimizwa na kwa yeyote atakayebainika kukiuka 

alisema Waziri Ndaki

Pia alimueleza Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

WAZIRI NDAKI ATOA MAELEKEZO KWA 
WAKUSANYA MADUHULI YA SERIKALI
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) na Katibu Mkuu anayesimamia Sekta ya 
Mifugo, Bw. Tixon Nzunda (kushoto) wakifuatilia mjadala uliokuwa ukiendelea wakati wa kikao cha 
wataalam wa mifugo wanaohusika na ukusanyaji maduhuli ya serikali kilichofanyika kwenye ukumbi 
wa Royal Village Jijini Dodoma Januari 20, 2022.

anayesimamia sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda 
kuwasiliana na Katibu Mkuu TAMISEMI ili kuhakikisha 
Halmashauri zilizotumia fedha za makusanyo ya 
maduhuli za wizara zikiwemo za Halmashauri ya 
Mvomero, Tarime na Manyoni zinarejesha fedha hizo.

Lakini pia wataalam walitakiwa kufanya kazi kwa uadilifu, 
uaminifu na kwa kujitolea ili kuhakikisha malengo 
yaliyowekwa ya ukusanyaji wa maduhuli ya serikali 
yanatimizwa. Waziri Ndaki aliwaeleza wataalam hao 
kuwa katika muda wao wa utumishi ndani ya sekta ya 
mifugo ni lazima waache alama ikiwemo ya ukusanyaji 
mzuri wa maduhuli. Wataalam hao wametakiwa kuwa 
wabunifu katika ukusanyaji wa maduhuli ya serikali na 
kuhakikisha wanasimamia sheria, kanuni, miongozo na 
taatibu zilizowekwa.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
anayesimamia Sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda 
aliwataka wataalam hao kwenda kufanya kazi kwa 
uadilifu lakini pia watalazimika kuwajibika kutokana na 
matendo yao kwenye suala la ukusanyaji wa mapato. 
Vilevile aliwataka kuhakikisha wanakusanya mapato 
katika maeneo yao na kucha tabia ya udanganyifu 
kwani hatua zitachukuliwa dhidi yao. Adiha, amewataka 
wataalam hao kuwasilisha taarifa za makusanyo kila 
mwezi.

Pia alimshukuru Waziri kwa uamuzi wake wa kuitisha 
kikao hicho kwani kimesaidia kwa kuwawezesha 
wataalam wanaohusika na ukusanyaji wa maduhuli 
Tanzania Bara kukaa kwa pamoja kujadili changamoto 
walizonazo na kutoka na mkakati wa pamoja ili 
kuhakikisha ukusanyaji wa maduhuli unakwenda vizuri.

Mkuu wa Mnada wa Ipuli mkoani Tabora, Fred Senyagwa 
alisema kuwa watakwenda kutekeleza maelekezo 
yaliyotolewa na Waziri ili kuhakikisha wanakusanya 
maduhuli kulingana na malengo yaliyowekwa.

Kaimu Mkuu wa Kituo cha Uchunguzi wa Magonjwa 
ya Mifugo - Iringa, Bw. Rajon Deule alisema kuwa 
sababu ya kituo chao kufanya vizuri ni kwamba Kanda 
yao wamekuwa wakifanya vikao vya mara kwa mara 
ambavyo huwa wanajadili changamoto wanazokutana 
nazo na kujiwekea mikakati ya namna ya kukabiliana 
nazo. Kwa kutumia njia hiyo imewasaidia kuweza 
kukusanya maduhuli ya serikali vizuri.

Kikao hicho cha wataalam kilifanyika kwa lengo la 
kuwakutanisha wataalam wa mifugo wanaohusika na 
ukusanyaji wa maduhuli ya serikali ili waweze kujadili 
changamoto na mikakati itakayowezesha sekta ya 
mifugo kutimiza malengo ya ukusanyaji wa maduhuli 
ya serikali.



26

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akikabidhi ng’ombe dume aina ya borani kwa 
wafugaji wa kijiji cha Miziguni kata ya Magindu na kuwataka wafugaji hao walitunze dume hilo na 
kuhakikisha halipati ugonjwa wa kutupa mimba ili liweze kuwasaidia zaidi katika kuboresha Mifugo 
yao na kupata mbegu bora zaidi. Tukio hilo lilifanyika Januari 30, 2022 Mkoani Pwani.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe.  Abdallah 
Ulega amekabidhi Ng’ombe dume wa kisasa 

kwa wafugaji wa kijiji cha Magindu, halmashauri ya 
Kibaha Vijijiji, mkoani Pwani kwa ajili ya kuboresha 
koosafu za mifugo yao.

Akizungumza wakati kwa kukabidhi dume hilo Januari 
30, 2022 Naibu Waziri Ulega alisema kuwa Ng’ombe 
huyo ametolewa na mdau wa mifugo kutoka shamba 
la Canbe ikiwa ni katika jitihada za kuunga mkono 
serikali ya awamu ya sita katika ufugaji wa kisasa na 
kuboresha Mifugo.

Aliwataka wafugaji hao kuweka utaratibu mzuri kwa 
watu wote ambao wanahitaji mbegu ya dume hilo 
pamoja na kulitunza vizuri ili liweze kuhudumia majike 
mengi na kwa muda mrefu zaidi.

“Nawaombeni sasa dume hili litumike kwaajili ya 
kuboreshea mifugo yetu, wekeni utaratibu mzuri 
wafugaji wote wanaotaka kupandishia majike yao 
wasikose fursa hiyo hapa, pia mlifanyie uchunguzi wa 
mara kwa mara lisije likapata ugonjwa wa kutupa mimba 
kwasababu atakuwa anahudumia mitamba mingi kwa 

Katika hatua nyingine Naibu Waziri Ulega amewataka 
wakinamama, jamii ya wafugaji wanaojishughulisha 
na uuzaji wa maziwa kuanzisha chama vya ushirika 
kitakacho wasaidia kuuza maziwa hayo bila changamoto 
yeyote.

Alisema pamoja na mambo mengine ushirika huo 
pia utawasaidia wakina mama kupata mikopo kutoka 
katika benki ya kilimo.

WAFUGAJI KIBAHA WAKABIDHIWA 
DUME LA KISASA 
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Mbunge wa Kibaha vijijini Mhe. Michael Mwakamo akimshukuru Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Abdallah Ulega kuweza kuwatembelea wafugaji wa kijiji cha Miziguni kata ya Magindu na kuweza 
kugawa dume litakalo wasaidia katika kuboresha Mifugo yao. Tukio hilo lilifanyika Januari 30, 2022 
Mkoani Pwani.

“Tayari wenzetu wa Heifer international wameahidi 
kutoa mabirika 10 ya maziwa na jokofu moja kwaajili ya 
kusaidia wakinamama wa vigindu wanaouza maziwa 

aliongeza.

Kwa upande wake Diwani wa kata ya Gwata 
alimshaukuru Naibu Waziri wa Mifugo na wizara 
kwa ujumla kwa hatua nzuri wanazozichukua katika 

kukabiliana na changamoto ya malisho.

Alisema wamepokea maelekezo ya Wizara pamoja 
na elimu waliyoipata ikiwemo ya kilimo cha Malisho 
na uanzishwaji wa chama cha ushirika cha kinamama 
wauza maziwa ambapo wataanza kufanyia kazi mara 
moja ili kuunga mkono jitihada za serikali ya awamu 
ya Sita inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Mzunda (kulia) akisalimiana na watumishi  

baada ya kuteuliwa na Rais ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan.

MATUKIO KATIKA PICHA WAKATI WA 
MAPOKEZI YA KMM TAREHE 11 JANUARI 2022

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Nzunda (kushoto) akipokea ua na kadi 

Bi. Suzan Silayo. 
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega (kushoto) akimkaribisha Katibu Mkuu Sekta ya 

zilizopo Mtumba Jijini Dodoma Januari 11, 2022.

Katibu Mkuu wa Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah akiongea na viongozi pamoja na 
Wataalam wa Sekta ya Mifugo na Uvuvi (hawapo pichani) Januari 11, 2022 kabla ya kumkaribisha 
Katibu Mkuu Sekta ya Mifugo Bw. Tixon Nzunda (wa pili kutoka kushoto). Kulia ni Mkurugenzi wa Idara 
ya Sera na Mipango, Bw. Amos Zephania.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Nzunda akikabidhiwa nyaraka muhimu za 

kwenye ukumbi wa Wizara Mtumba Jijini Dodoma Januari 11, 2022.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Nzunda akiongea na viongozi pamoja 
na Wataalam wa Sekta ya Mifugo na Uvuvi (hawapo pichani) Januari 11, 2022 ambapo amewasisitiza 
kuendelea kufanya kazi kwa ushirikiano na kwa kuzingatia weledi. 
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PICHA JUU NA CHINI: 
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Nzunda (Aliyesimama mbele katikati) akiwa 

hiyo zilizopo Mtumba Jijini Dodoma Januari 11, 2022. Kulia kwake ni Katibu Mkuu anayesimamia Sekta 
ya Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatamah.



Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa na 
lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa na kituo 
hicho ambacho kitatumika kama shamba darasa kwa 
ajili ya kufundisha wananchi namna ya kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati ya 
Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji ilipotembelea 
kituo cha ukuzaji viumbe maji kinachozalisha vifaranga 
vya samaki cha Kingolwira kilichopo Mkoani Morogoro, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki 
alisema, mkakati wa serikali kupitia vituo hivyo 
vitakavyokuwepo katika halshamauri zote za wilaya ni 
kuwa na samaki wengi wafugwao kwa njia mbalimbali 

wa asilimia 50 kwa njia ya kufuga na asilimia 50 
wanaotokana na maji ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 
kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 

uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo mkubwa 
na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji viumbe maji 
vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa na uzalishaji 
wa vifaranga vya samaki kulingana na mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa wingi 
vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu juu ya 
ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya samaki 
aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira kilichopo Mkoani 
Morogoro Machi 17, 2021.
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Jarida hili la Mtandaoni hutolewa kila mwezi na 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

S.L.P. 40487, Dodoma,Tanzania
Simu: +255763 255255

Email: www.mifugouvuvi.go.tz
Tovuti: www.mifugo.go.tz


